Breaking News

ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਫ਼ ਮਿੰਨੀ ਕਹਾਣੀ

ਪਿੰਡ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਹਾਈ ਸਕੂਲ ਦੇ ਦੋ ਅਧਿਆਪਕ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਸੇਵਾ ਮੁਕਤ ਹੋ ਗਏ ਸਨ ਅਤੇ ਦੋ ਅਧਿਆਪਕ ਪਦ ਉੱਨਤ ਹੋ ਕੇ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚੋਂ ਚਲੇ ਗਏ ਸਨ| ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਚਾਰ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੀਆਂ ਪੋਸਟਾਂ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਖਾਲੀ ਪਈਆਂ ਸਨ| ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸਕੂਲ ਮੁਖੀ ਨੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਐਨ. ਆਰ. ਆਈ.ਵੇਦ ਪ੍ਕਾਸ਼ ਨੂੰ ਸਕੂਲੇ ਸੱਦਿਆ, ਜੋ ਕਿ ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਇੰਗਲੈਂਡ ਤੋਂ ਆਇਆ ਸੀ| ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਸ ਨੇ ਸਕੂਲ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਦੋ ਯੁਰਿਨਲਜ਼ ਅਤੇ ਇਕ ਸਾਇੰਸ ਲੈਬ ਬਣਵਾ ਕੇ ਦਿੱਤੇ ਸਨ| ਸਕੂਲ ਮੁਖੀ ਨੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਸਰਪੰਚ ਗੁਰਦੇਵ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਵੀ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਉਸ ਦੇ ਵਿਚਾਰ ਜਾਨਣ ਲਈ ਸੱਦ ਲਿਆ| ਸਕੂਲ ਮੁਖੀ ਨੇ ਦਫਤਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸਕੂਲ ਦੇ ਅਧਿਆਪਕ ਮਲੂਕ ਚੰਦ ਨੂੰ ਵੀ ਸੱਦ ਲਿਆ, ਜੋ ਕਿ ਐਨ. ਆਰ. ਆਈ.ਵੇਦ ਪ੍ਕਾਸ਼ ਦੇ ਕਾਫੀ ਨੇੜੇ ਸੀ|ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਖੁਲ੍ਹ ਕੇ ਵਿਚਾਰ ਹੋਈ|ਐਨ. ਆਰ. ਆਈ.ਵੇਦ ਪ੍ਕਾਸ਼ ਨੇ ਸਕੂਲ ਮੁਖੀ ਨੂੰ ਆਖਿਆ, “ਤੁਸੀਂ ਟੀਚਰਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਦੋ ਟੀਚਰ ਰੱਖ ਲਉ| ਮੈਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਤਨਖਾਹ ਦੇ ਦਿਆਂ ਕਰਾਂਗਾ|” ਸਰਪੰਚ ਗੁਰਦੇਵ ਸਿੰਘ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਪ੍ਗਟ ਕਰਦਿਆਂ ਆਖਿਆ, “ਵੇਦ ਪ੍ਕਾਸ਼ ਜੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਟੀਚਰਾਂ ਦਾ ਕੀ ਕਰੀਏ ਜਿਹੜੇ ਕਿਸੇ ਨਾ ਕਿਸੇ ਬਹਾਨੇ ਰੋਜ਼ ਛੁੱਟੀ ਤੇ ਰਹਿੰਦੇ ਆ| ਜੇ ਸਕੂਲੇ ਆ ਜਾਂਦੇ ਆ, ਤਾਂ ਕਲਾਸ ਛੱਡ ਕੇ ਟੈਲੀਫੋਨ ਹੀ ਸੁਣੀ ਜਾਂਦੇ ਆ| ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਅੱਖਰ ਪੜ੍ਹਾ ਕੇ ਰਾਜ਼ੀ ਹੀ ਨਹੀਂ|”ਅਧਿਆਪਕ ਮਲੂਕ ਚੰਦ ਨੂੰ ਸਰਪੰਚ ਗੁਰਦੇਵ ਸਿੰਘ ਦੀਆਂ ਇਹ ਗੱਲਾਂ ਬੜੀਆਂ ਚੁਭੀਆਂ| ਉਹ ਤੁਰੰਤ ਬੋਲ ਉੱਠਿਆ, “ਦੇਖੋ ਜੀ, ਮੈਂ ਆਪਣੀ ਛੁੱਟੀ ਲੈਨਾਂ| ਫਰਲੋ ਨਹੀਂ ਲੈਂਦਾ|”
“ਛੁੱਟੀ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਲੈਂਦੇ ਹੋ, ਪਰ ਜਿਹੜਾ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਹੁੰਦਾ, ਉਸ ਨੂੰ ਕੌਣ ਪੂਰਾ ਕਰੇ | ਇਕ ਪਾਸੇ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਪਬਲਿਕ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਪੜ੍ਹਨੇ ਲਾਏ ਹੋਏ ਆ, ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਟੀਚਰਾਂ ਦੀਆਂ ਤਨਖਾਹਾਂ ਕਵੱਲੀਆਂ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀਆਂ ਆਂ|”ਸਰਪੰਚ ਗੁਰਦੇਵ ਸਿੰਘ ਨੇ ਆਖਿਆ| ਅਧਿਆਪਕ ਮਲੂਕ ਚੰਦ ਨੂੰ ਸਰਪੰਚ ਗੁਰਦੇਵ ਸਿੰਘ ਦੀਆਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਜਵਾਬ ਨਾ ਆਇਆ ਅਤੇ ਉਹ ਚੁੱਪ ਚਾਪ ਬੈਠਾ ਉਸ ਦੇ ਮੰੂਹ ਵੱਲ ਵੇਖਦਾ ਰਿਹਾ|

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.